ในวงการแฟชั่น มั่นใจว่าจะต้องรู้จักเธอคนนี้ (ผ่านตัวตน ไม่ก็ผลงานอันจัดจ้าน) เพราะนี่คือ Fashion Stylist ฝีมือดีที่สร้างสีสันให้บรรดาแบรนด์ชั้นนำ, แมกกาซีนหัวไทย หัวเทศ, งานโฆษณา, งาน MV ไปจนถึงการครีเอทลุคใหม่ๆ ให้ศิลปินแถวหน้าแบบไม่มีแผ่ว ด้วยสกิลล้ำๆ ในการ Mix & Match ตลอดสิบปีที่ผ่านมา ทำให้เราเห็นพัฒนาการในความสนุกของ "พีช – ประภาศจี เสริมศรี" อยู่เสมอ
นอกจากความไม่ซ้ำใคร เสน่ห์ของเธอก็คือ 'สไตล์ที่ไร้นิยาม' และ 'ไม่มีรูปร่างตายตัว'
![](https://cheezelooker.com/file_managers/uploads/file_managers/source/FEATURE/SAUCONY%20STYLE%20WE%20CANT%20BUY/SWCB-02.jpg)
.
.
.
#CHZ: ไม่เจอกันนาน อัพเดทผลงานให้เราฟังหน่อย
Peach: ช่วงนี้ทำสไตลิสต์ให้กับ กอล์ฟ (F.HERO), ป๊อบ ปองกูล, โอ๊ต ปราโมทย์, The Parkinson, ส้ม มารี ฯลฯ ประมาณนี้ แล้วก็ทำเสื้อ กางเกง กระเป๋า เป็น Paisley Pattern ขายแบบ Made to order ไม่ได้ทำเป็นแบรนด์จริงจัง เพราะตั้งแต่เราทำให้กอล์ฟใส่เมื่อ 3 ปีก่อน ก็มีคนมาขอซื้อเยอะมาก เราเลยทำขายมาเรื่อยๆ ตอนนี้ก็ยังมี DM มาทุกวัน จนเราไม่โพสต์รูปลง Instagram (@paphasaji.p) แล้ว เพราะไม่อยากให้พื้นที่นี้กลายเป็นช่องทางขายของอย่างเดียว
#CHZ: จุดเริ่มต้นของการทำงานสไตลิสต์
Peach: ไม่ได้ตั้งใจจะทำ ตอนแรกเปิดร้านเสื้อผ้าที่สยามฯ สมัยเซ็นเตอร์พอยท์โน่นเลย หลังจากนั้น เราเขียนจดหมายไปสมัครงานที่แกรมมี่ ตอนนั้นจำได้ว่ามีคนสมัครตำแหน่งนี้เยอะมาก เป็นรายการ Bang Channel แต่เค้าต้องการแค่คนเดียว แล้วเราก็บังเอิญได้ ทั้งๆ ที่ไม่เคยทำงานมาก่อนเลย นี่คืองานแรกที่เป็นพนักงานประจำ แล้วก็อยู่ยาวๆ มา 8 ปี
#CHZ: ไลฟ์สไตล์และสิ่งที่พีชกำลังสนใจอยู่
Peach: เอาจริงๆ เราไม่ชอบอยู่เมืองไทยนานๆ ปกติบ้านเราอยู่ที่เบลเยี่ยม ถ้าไม่มีสถานการณ์ COVID-19 เราก็คงไปอยู่ที่นั่นสลับกับที่ฝรั่งเศส วางแผนจะกลับไปเยี่ยมพ่อเร็วๆ นี้ แต่ถ้าถามว่ากำลังอินกับอะไรเป็นพิเศษ ตอนนี้ไม่มีเลย
#CHZ: SIGNATURE STYLE
Peach: สไตล์บอยๆ เท่ๆ มีความเป็นผู้ชาย ไม่ค่อยได้ทำเสื้อผ้าให้ผู้หญิง ช่วงหลังเราจะชอบใช้สีสันในงานมากขึ้น โดยรวมก็จะมีความเป็นคอมเมอเชี่ยล ความแมส...ถ้าเอาที่คนจำได้ ก็เป็นงานที่ทำกับกอล์ฟนี่ล่ะ แต่เราสนุกกับการทำสไตลิ่งให้กอล์ฟมากเลยนะ เพราะว่าเค้าเป็นคน Open มันเลยทำให้มีคนชอบ DM มาบอกเราใน IG บ่อยๆ ว่า ดีใจมากเลยที่คนตัวใหญ่ๆ ก็ใส่อะไรแบบนี้ได้ และกอล์ฟจะให้เครดิตเราเสมอ เป็นคนที่น่ารักมากๆ…เราทำสไตลิสต์ให้ผู้ชาย ชอบใส่เสื้อผ้าผู้ชาย ไม่ใส่ไอเท็มผู้หญิง เสื้อผู้หญิงของเราอย่างเดียว จะเป็นพวกคร้อปท็อป สปอร์ตบรา ส่วนเสื้อข้างนอก เราใส่เสื้อผ้าผู้ชายหมด แค่นั้นเลย
![](https://www.cheezelooker.com/file_managers/uploads/file_managers/source/FEATURE/SAUCONY%20STYLE%20WE%20CANT%20BUY/1.jpg)
JACKET SUIT: TAILOR-MADE by PEACH,
PANTS: I AM GIA,
BEANIE HAT: CELINE,
BOOTS: MARPERIMENT
#CHZ: คุณคือสไตลิสต์ที่งานชุกมากกก...เป็นคนทำงานแบบไหน?
Peach: ส่วนใหญ่เราทำเองหมดทุกอย่าง ทุกขั้นตอน ตั้งแต่คิด ยืมของ ซื้อผ้า คุยกับช่าง ทำเองหมดยกเว้นรีดผ้า
#CHZ: เรื่องเล่าในการทำงานที่ประทับใจมากๆ
Peach: ชอบการทำงานกับกอล์ฟ เพราะเค้าให้โอกาสเราในการคิด ในการลองทำสิ่งต่างๆ ไปด้วยกัน จากที่กอล์ฟไม่ใช่คนแต่งตัว กลายมาเป็นคนแต่งตัวเยอะมาก เค้าสนุกเราก็สนุก 'โอ๊ต ปราโมทย์' กับ 'พี่ป๊อบ ปองกูล' ก็เช่นกัน เราชอบคนที่เปิดใจ ไม่มีข้อจำกัดว่าจะต้องใส่อะไร บางอย่างที่ไม่ชอบหรือไม่ใช่ ก็จะมาคุยกันก่อน แต่ส่วนใหญ่เราก็จะรู้ว่าเป็นประมาณไหน
#CHZ: เป็นตัวของตัวเองสูงขนาดนี้ ได้แรงบันดาลใจในการทำงานมาจากไหนบ้าง?
Peach: ช่วงที่ไม่ได้เดินทาง เราหาแรงบันดาลใจจาก IG แล้วก็คุยกับเพื่อนที่อยู่ฝรั่งเศส เพราะส่วนใหญ่พวกเค้าจะทำแบรนด์เสื้อผ้า ก็เลยต้องคุยอัพเดทกันบ่อยๆ แต่เอาจริงๆ ยุคนี้การทำงานมันง่ายขึ้น แค่เข้า Internet เข้า IG ก็หาแรงบันดาลใจได้เยอะมาก ทั้งในเรื่องการทำงานและเรื่องส่วนตัว
#CHZ: กฎในการใช้จ่าย
Peach: ไม่มี! ฮ่าๆๆ แต่เราจะคิดถึงความคุ้มค่า ที่ซื้อมาแล้วจะได้ใช้งาน
![](https://www.cheezelooker.com/file_managers/uploads/file_managers/source/FEATURE/SAUCONY%20STYLE%20WE%20CANT%20BUY/3.jpg)
#CHZ: FAVORITE ITEMS?
Peach: เราเป็นคนชอบสนีกเกอร์มาก ที่ชอบไปปารีส เพราะเพื่อนเราทำอยู่ในแบรนด์สนีกเกอร์แบรนด์หนึ่ง เราก็เลยจะได้รุ่น Collab. ทุกรุ่น ในราคาป้าย ไม่ต้องรอซื้อในราคา Resale แล้วประโยชน์ของมันก็คือเราสามารถเอามาใช้ทำงานได้ด้วย เราจะซื้อรองเท้าเบอร์ 41 ที่ใหญ่กว่าไซส์จริง เพราะจะเอามาใช้ถ่ายงานนี่ล่ะ...เอาจริงๆ เราเป็นคนไม่ชอบเก็บสต็อคของ ถ้าใช้เสร็จปุ๊บ เราชอบให้เค้าไปเลย หรือถ้ามันเยอะมากๆ ก็จะเอาไปขายใน Facebook อย่างสนุกสนาน รองจากสนีกเกอร์ ก็จะเป็นไอเท็มหมวก อย่างพวก Beanie คือเยอะมาก ไปต่างประเทศกลับมาที มีเพิ่มเป็นสิบๆ ใบ
![](https://www.cheezelooker.com/file_managers/uploads/file_managers/source/FEATURE/SAUCONY%20STYLE%20WE%20CANT%20BUY/5.jpg)
JACKET, PANTS & BEANIE HAT: CARHARTT,
SNEAKERS: SAUCONY
#CHZ: Hidden Place
Peach: Instagram! แต่เราจะเช็คราคาก่อนซื้อว่าร้านไหนถูกกว่ากัน และเร็วๆ นี้ ก็วางแผนจะไปเบอร์ลิน เพราะมันมีร้านที่เราอยากไปซื้อของมาก นั่นคือ "Voo Store" เป็นมัลติแบรนด์ที่ร้านน่ารักมากเลย เล็งไว้ละ ว่าจะไปร้านนี้ให้ได้!
#CHZ: คำว่า 'สวย' หรือ 'ดูดี' ในมุมมองของคุณ
Peach: 'คนใส่ชอบ' ส่วนใหญ่…พอเราโตขึ้น เราจะไม่ค่อยเอาแบบที่ตัวเองชอบละ เราจะเอาแบบที่คนใส่ชอบ จบ!
DENIM JACKET: BALENCIAGA by DEMNA GVASALIA,
SUNGLASSES: ATICO
#CHZ: อีกสิบปีข้างหน้า...
Peach: ไปแล้วค่ะ ไม่อยู่แล้ว ย้ายประเทศ ฮ่าๆๆ การเดินทางไปต่างประเทศสำหรับเรา คือการไปหาแรงบันดาลใจใหม่ๆ ก่อนที่จะกลับมาทำงานหรือใช้ชีวิตอีกครั้ง
#CHZ: How-to การหาสไตล์ตัวเองให้เจอ
Peach: ใส่อะไรแล้วชอบ อาจจะไม่ต้องเป็นสิ่งที่เหมาะกับเราก็ได้นะ แต่ใส่แล้วชอบ มั่นใจ แค่นี้ก็โอเคแล้ว
#CHZ: สิ่งที่อยากบอกคนอื่นมานาน...
Peach: เราไม่ดุหรอก!
![](https://www.cheezelooker.com/file_managers/uploads/file_managers/source/FEATURE/SAUCONY%20STYLE%20WE%20CANT%20BUY/8.jpg)
JACKET SUIT: TAILOR-MADE by PEACH,
BOXER: STUSSY,
SUNGLASSES: ATICO,
SNEAKERS: NIKE STUSSY
#CheezeLooker #CHZ #Online #09 #StyleWeCantBuy